Làm mái tôn sân thượng có phải xin cấp giấy phép không? Tư vấn miễn phí [–036.811.5251–]

lop-mai-ton-san-thuong-cach-nhiet-chong-on-cho-gia-dinh-sum-hop-vui-vay

Lắp mái tôn có phải xin phép xây dựng sửa nhà không? Sửa nhà, làm mái tôn sân thượng có cần phải xin cấp giấy phép không?

Các trường hợp nào trong thi công nhà dân buộc phải xin cấp giấy phép xây dựng?

Hãy cùng Mái Nhà Đẹp tìm hiểu những thông tin liên quan đến việc làm mái tôn có cần phải xin cấp giấy phép không?

Với diện tích đất tại thành phố hiện nay ngày càng hạn hẹp và nhu cầu sử dụng đất của con người ngày càng tăng cho các sinh hoạt thường nhật. Vấn đề sửa nhà để phù hợp với mục đích sử dụng cũng là 1 trong những vấn đề mà chúng ta rất quan tâm hiện nay.

Quý khách hàng đang rất quan tâm vấn đề lắp mái tôn sân thượng có cần phải xin cấp giấy phép không ?.

Đây là hạng mục thi công mà đa số các nhà phố có sân thượng đều có nhu cầu nâng cấp và sửa chữa định kỳ vì những lý do khác nhau như: sân thượng quá nắng nóng cần thi công mái tôn chống nóng cách nhiệt, thấm sân thượng nên cần thi công chống thấm sân thượng, thêm phòng, làm mái tôn sân thượng để phục vụ cho nhu cầu hằng ngày phơi quần áo, trồng rau,…..

Đối với bất kỳ công trình xây dựng nào trước khi khởi công xây dựng thì chủ đầu tư cần phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của luật này. Trừ một số trường hợp được miễn giấy phép xây dựng.

Chúng tôi xin chia sẻ một số thông tin trong luật xây dựng ở chương V về giấy phép xây dựng thuộc Điều 89 : Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng. trong này có ghi:

Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt

Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.

Giấy phép xây dựng gồm những giấy tờ sau

a) Giấy phép xây dựng mới;

b) Giấy phép sửa chữa, cải tạo;

c) Giấy phép di dời công trình.

Công trình cấp đặc biệt và cấp I được cấp giấy phép xây dựng theo giai đoạn khi đã có thiết kế xây dựng được thẩm định theo quy định của Luật này.

Đối với dự án đầu tư xây dựng gồm nhiều công trình, giấy phép xây dựng được cấp cho một, một số hoặc tất cả các công trình thuộc dự án khi phần hạ tầng kỹ thuật thuộc khu vực xây dựng công trình đã được triển khai theo quy hoạch xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Đây là hạng mục được sửa chữa và nâng cấp công trình. Nếu việc lợp mái tôn không làm thay đổi kết cấu chịu lực. Không làm thay đổi công năng sử dụng và không ảnh hưởng đến môi trường, an toàn công trình. Thì bạn sẽ không cần phải xin giấy pháp xây dựng theo quy định.

Làm mái tôn sân thượng có cần phải xin cấp giấy phép không?

Theo mục (g) điều 2 : Vì đây là hạng mục được sửa chữa và nâng cấp công trình nhằm chống thấm dột mái nhà nếu việc lợp mái tôn không làm thay đổi kết cấu chịu lực. Không làm thay đổi công năng sử dụng và không ảnh hưởng đến môi trường, an toàn công trình. Thì bạn sẽ không cần phải xin giấy pháp xây dựng theo quy định.

Quý khách cần hỗ trợ về dịch vụ lợp mái tôn tại TPHCM vui lòng liên hệ hotline 036.8115251 để được hỗ trợ.

Mái Nhà Đẹp chuyên nhận làm mái tôn sân thượng trọn gói giá rẻ

  • Lợp mái tôn tại TPHCM.
  • Thay mái tôn cũ tại tphcm.
  • Chống dột mái tôn tại tphcm – bình dương – đồng nai.
  • Chống nóng mái nhà tại tphcm.
  • Sửa chữa mái nhà bị dột tại tphcm – bình dương – đồng nai.
  • Chống thấm nhà, sân thượng, nhà vệ sinh, ban công, sino,……tại tphcm – bình dương – đồng nai.
  • Sửa chữa cải tạo lại nhà, văn phòng tại tphcm – bình dương – đồng nai.
  • Sơn nhà giá rẽ tại tphcm.
  • Thi công – sửa chữa điện nước tại tphcm – bình dương – đồng nai.
  • Thi công sửa chữa trần – vách thạch cao.

Như vậy qua bài viết này quý khách hàng đã hiểu được vấn đề là làm mái tôn sân thượng có cần phải xin cấp giấy phép không?

Nếu quý khách chưa tìm được đơn vị làm mái tôn thì hãy gọi ngay cho chúng tôi theo hotline 036.8115251 để được hưởng trọn dịch vu của chúng tôi nhé

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *